• Đường dây nóng: 06942608 - 0936.478.898 - 0916.608.085 - 0983.608.989 - 0917.908.085 - 0915.908.085

Cơ Quan Ngôn Luận Của Tổng Cục Đường Bộ VN

Thứ ba ngày 19 tháng 2 năm 2019 | 15:12

Mức phạt nào cho việc dừng xe ăn uống trên đường cao tốc?

Dịp đầu năm mới, liên tiếp có những trường hợp dừng/đỗ xe ở làn khẩn cấp trên đường cao tốc, gây nguy hiểm cho các phương tiện khác. Theo bạn, trong các trường hợp vi phạm này, người lái xe sẽ phải chịu những hình phạt nào theo luật định?

Ảnh minh họa.

Trong dịp đầu năm mới, có hàng loạt trường hợp tài xế thản nhiên dừng xe ở làn khẩn cấp trên đường cao tốc, trong khi có các trạm dừng nghỉ cho tài xế và hành khách để đảm bảo an toàn.

Khoản 1 Điều 26 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 có quy định về giao thông trên đường cao tốc, cụ thể như sau:

a) Người lái xe khi vào đường cao tốc phải có tín hiệu xin vào, và phải nhường đường cho xe đang chạy trên đường; khi thấy an toàn mới cho xe nhập vào dòng xe ở làn đường sát mép ngoài, nếu có làn đường tăng tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi vào làn đường của đường cao tốc.

b) Khi ra khỏi đường cao tốc phải thực hiện chuyển dần sang làn đường phía bên phải, nếu có làn đường giảm tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi rời khỏi đường cao tốc

c) Không được cho xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp và phần lề đường

d) Không được cho xe chạy quá tốc độ tối đa và dưới tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu, sơn kẻ trên mặt đường.

Và tại khoản 3: Chỉ được dừng xe, đỗ xe ở nơi quy định; trường hợp buộc phải dừng xe, đỗ xe không đúng nơi quy định thì người lái xe phải đưa xe ra khỏi phần đường xe chạy, nếu không thể được thì phải báo hiệu để người lái xe khác biết.

Như vậy, các trường hợp lái xe dừng xe ở làn khẩn cấp trên cao tốc để nghỉ ngơi và ăn uống đã không tuân thủ các quy định về dừng đỗ xe trên cao tốc.

Vậy theo các tài xế “nhiều kinh nghiệm” hành vi trên sẽ bị xử phạt như thế nào?

Bị phạt tiền:

- Từ 5 - 6 triệu đồng

- Từ 7 - 8 triệu đồng

- Từ 9 - 10 triệu đồng

Và bị áp dụng hình thức phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe trong:

- Từ 1 - 3 tháng

- Từ 2 - 4 tháng

- Từ 3 - 5 tháng.

Theo Dantri.vn

Gửi bình luận của bạn

Code